|
|
Liên kết website
Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở Ban Ngành TT Huế Hội, Đoàn thể UBND huyện, thị xã Phần mềm dùng chung UBND các xã, phường
| | |
|
Triển khai mô hình canh tác lúa chất lượng cao ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 20/01/2015
Ngày 18/1, Công ty cổ phần Canh Nông Hữu cơ Việt Nam, Công ty TNHH Thương mại Công Lâm phối hợp với UBND xã Thủy Vân (thị xã Hương Thủy) tổ chức hội thảo trình diễn máy cấy lúa Kubota trên mô hình canh tác hữu cơ - giống lúa Japonica chất lượng cao “Huế 1”.
![](/UploadFiles/TinTuc/2015/1/20/ANH LUA 11.bmp)
Giới thiệu mô hình canh tác hữu cơ
Mô hình canh tác lúa hữu cơ là mô hình trồng trọt không sử dụng các loại phân bón hoá học, thuốc BVTV, chất kích thích tăng trưởng trong quá trình sản xuất. Chính những điều này đã đảm bảo được chất lượng sản phẩm từ lúc trồng cho đến khi thu hoạch, góp phần làm môi trường sinh thái được cân bằng và tạo ra nguồn thực phẩm có giá trị dinh dưỡng, có lợi cho sức khoẻ con người. Tham gia mô hình canh tác lúa hữu cơ, nông dân sẽ được ưu đãi trong việc mua máy cấy lúa Kubota để phát huy tối đa hiệu quả kinh kinh tế. Mỗi ngày, máy gieo cấy được khoảng 1 ha, tương đương 20 người cấy bằng tay. Sử dụng máy cấy Kubota sẽ đảm bảo mật độ giống theo quy trình kỹ thuật nên lúa phát triển nhanh, tiết kiệm phân bón, giống...
![](/UploadFiles/TinTuc/2015/1/20/ANH LUA 22.bmp)
Trình diễn máy cấy lúa
Mô hình canh tác lúa hữu cơ không những góp phần bảo vệ môi trường, tạo sản phẩm chất lượng, có giá trị kinh tế cao gấp 3 lần so với sản phẩm thông thường mà còn tạo cơ hội thiết lập sự liên kết “bốn nhà” trong phát triển vùng nguyên liệu, tiêu thụ, chế biến sản phẩm. Tin, ảnh: Thanh Đoàn Các tin khác
|
|
| Thống kê truy cập Tổng lượt truy câp 15.908.083 Truy cập hiện tại 1.183 khách
|
|