|
|
Liên kết website
Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở Ban Ngành TT Huế Hội, Đoàn thể UBND huyện, thị xã Phần mềm dùng chung UBND các xã, phường
| | |
|
Hiệu quả từ mô hình nuôi gà đẻ ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 27/11/2014
Những năm gần đây, xu hướng đa dạng hóa vật nuôi, cây trồng để tăng hiệu quả sử dụng đất nông nghiệp, việc đưa các giống mới có giá trị kinh tế, phù hợp với đặc điểm của từng địa phương đã được thị xã Hương Thủy xác định là mục tiêu quan trọng góp phần chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp ở nông thôn, giúp người nông dân có được nguồn thu nhập ổn định và bền vững.
![](/UploadFiles/TinTuc/2014/11/26/IMG_4429.JPG)
Mô hình nuôi gà đẻ tại xã Thủy Phù
Thông qua chương trình đa dạng hóa vật nuôi, cây trồng từ nguồn kinh phí đầu tư của thị xã, sau hơn 6 tháng triển khai, theo đánh giá bước đầu của Trạm Khuyến nông lâm ngư thị xã, mô hình nuôi gà đẻ tại xã Thủy Phù không những mang lại lợi nhuận kinh tế cao mà còn tạo ra nguồn thu nhập ổn định cho người nông dân. Ưu điểm của mô hình này là người nông dân có thể tận dụng diện tích đất vườn hoặc đất rừng để nuôi. Đây là mô hình khép kín hay còn gọi là mô hình 3 trong 1, tức là người nuôi sản xuất cùng lúc 3 loại sản phẩm: trứng, con giống và gà thịt. Với sự hỗ trợ ban đầu là 1.000 con gà giống cho 3 hộ nuôi, qua 7 tháng nuôi dưỡng và chọn lọc, đến nay tỷ lệ đẻ đạt 42%, tỷ lệ ấp nở qua các đợt ấp là 72%, ước tính mỗi hộ lợi nhuận xấp xỉ 100 triệu đồng mỗi năm.
![](/UploadFiles/TinTuc/2014/11/26/IMG_4437.JPG)
Máy ấp trứng cũng được các hộ chăn nuôi đầu tư
Mô hình nuôi gà đẻ thành công là thành quả của việc ứng dụng khoa học kỹ thuật vào lĩnh vực chăn nuôi đem lại hiệu quả thiết thực, nâng cao thu nhập, được bà con nông dân đồng tình ủng hộ cao. Mô hình này cũng phù hợp với điều kiện kinh tế hộ gia đình, góp phần thúc đẩy ngành chăn nuôi phát triển, tăng trưởng kinh tế tại địa phương.
Tin, ảnh: Thanh Đoàn Các tin khác
|
|
| Thống kê truy cập Tổng lượt truy câp 15.911.710 Truy cập hiện tại 2.446 khách
|
|