|
|
Liên kết website
Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở Ban Ngành TT Huế Hội, Đoàn thể UBND huyện, thị xã Phần mềm dùng chung UBND các xã, phường
| | |
|
Hương Thủy: Đào tạo nghề chổi đót gắn với giải quyết việc làm ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 27/11/2014
Nhằm hỗ trợ kinh phí cho đề án đào tạo nghề làm chổi đót gắn với giải quyết việc làm ở địa phương, Sở Công thương tỉnh Thừa Thiên Huế sẽ hỗ trợ 90 triệu đồng cho đề án đào tạo nghề làm chổi đót ở thị xã Hương Thủy.
![](/UploadFiles/TinTuc/2014/11/26/cd.bmp)
Theo đó, kinh phí cho Đề án “Đào tạo nghề chổi đót gắn với giải quyết việc làm” sẽ được hỗ trợ cho Doanh nghiệp tư nhân Thanh Lam do ông Trương Văn Minh làm Giám đốc tại địa chỉ Cụm làng nghề Thủy Lương, phường Thủy Lương, thị xã Hương Thủy. Từ nguồn kinh phí này, địa phương sẽ tổ chức 2 lớp đào tạo nghề trong vòng 3 tháng với 60 học viên tham gia.
Hiện tại ở thị xã Hương Thủy có hơn 600 hộ gia đình làm nghề chổi đót, tập trung ở phường Thủy Phương, Phú Bài, Thủy Lương, giải quyết hàng ngàn lao động, thu nhập bình quân của 1 lao động từ 70.000-100.000 đồng/ngày. Khác với những năm trước, nghề làm chổi đót ở Hương Thủy đã không còn coi là nghề phụ, những năm gần đây nhiều hộ gia đình đã tập trung mở các doanh nghiệp, đại lý lớn làm chổi và đứng ra thu mua chổi trong địa phương để đưa đi các địa bàn khác tiêu thụ.
Đề án “Đào tạo nghề chổi đót gắn với giải quyết việc làm” thực hiện sẽ góp phần tạo công ăn việc làm cho người dân địa phương, đồng thời giúp nghề làm chổi đót ở Hương Thủy ngày càng phát triển ở Hương Thủy và thu hút nhiều hộ gia đình tham gia sản xuất.
Tin, ảnh: Ngọc Minh Các tin khác
|
|
| Thống kê truy cập Tổng lượt truy câp 15.911.821 Truy cập hiện tại 2.492 khách
|
|